‘ณเดชน์-ญาญ่า’ ซิวนักแสดงนำชาย-หญิงยอดเยี่ยม รากนคราคว้า3 รางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 32

เมื่อเวลา 17.00 น. วันที่ 31 มีนาคม ที่หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ถนนเทียนร่วมมิตร ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์, มูลนิธิจำนง รังสิกุล กระทรวงวัฒนธรรม และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม ได้จัดงานประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 32 ประจำปี 2560

บรรยากาศในงานเป็นไปด้วยความคึกคักโดยมีบุคลในวงการบันเทิงมาร่วมงานอย่างคับคั่ง อาทิ สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา, อรุโณชา ภาณุพันธ์ , ศุกลวัฒน์ คณารศ , ณเดชน์ คูกิมิยะ ,ญาญ่า อุรัสยา เสปอร์บันด์, ณฐพร เตมีรักษ์, ธนภพ ลีรัตนขจร, อัครัฐ นิมิตรชัย , ทัศนียา การสมนุช ฯลฯ

โดยในปีนี้มีทั้งหมด 32 รางวัล ซึ่งผลรางวัลมีดังนี้

รางวัลสถานีส่งเสริมด้านรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ Spring News.

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็กเยาวชนสตรีและครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปะวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการโยเดียที่คิด(ไม่)ถึง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลรายการส่งเสริมศิลปะวัฒนธรรมดีเด่น รายการเรื่องจริงยิ่งต้องเล่า Fact Fiction สถานีโทรทัศน์ Spring News.

รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ เมืองนิรมิต แห่งจิตตนคร

รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่ จินตนา จุลกะเสวี, ไตรภพ ลิมปพัทธ์,ปัญญา นิรันดร์กุล, วิทวัจน์ สุนทรวิเนตร์

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ มนตรี อุดมพงษ์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการหัวใจนักสู้สถานีโทรทัศน์ TRUE 4 U

รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ สาธิต กรีกุล สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ นพวรรณ เหมะบุตร การ์ตูนเรื่อง ชินจังจอมแก่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง สารคดีจดหมายเหตุรัตนโกสินทร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลพิธีกรประเภททีมดีเด่น ได้แก่ สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา / นภาพร ไตรวิทย์วารีกุล / ภูวนาถ คุณผลิน จากรายการคลับฟรายเดย์โชว์ สถานีโทรทัศน์ GMM25


รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการไทยรัฐเจาะประเด็น สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

รางวัลพิธีกรประเภทเดี่ยวดีเด่น ได้แก่ นิติ ชัยชิตาทร จากรายการ ทอล์ก-กะ-เทย Tonight สถานีโทรทัศน์ GMM25

รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Davinciเกมถอดรหัส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการคาราวานสำราญใจ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงราชินีหมอลำ ขับร้องโดย หนึ่งธิดา โสภณ จากละครเรื่อง ราชินีหมอลำ สถานีโทรทัศน์ช่อง one31

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ รากนครา โดย แอคอาร์ตเจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ The Single Mom คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวหัวใจฟรุ้งฟริ้ง โดยมาสเตอร์วัน วิดีโอ โปรดักชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ณัฐิยา ศิรกรวิไล จากละครเรื่อง เพลิงบุญ โดย เมคเกอร์ วาย จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง รากนครา โดย แอคอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ หลุยส์ สก็อต จากละครเรื่อง เพลิงบุญ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ทัศนียา การสมนุช จากละครเรื่อง เพลิงพระนาง สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง เล่ห์ลับสลับร่าง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ อุรัสยา เสปอร์บันด์ จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ รากนครา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ณเดชน์ คูกิมิยะ กล่าวว่า   ขอบคุณมากรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ขอบคุณคณะกรรมการ ขอบคุณผู้จัดละคร ขอบคุณผู้กำกับการแสดง ทีมงานและนักแสดงทุกคน ที่สำคัญรางวัลนี้คงจะไม่ได้ถ้าขาดคุณเภตรา ขอบคุณครับ

อุรัสยา กล่าวว่า  ขอบคุณค่ะ ขอบคุณรางวัล ขอบคุณแฟนละครทุกคน ขอบคุณช่อง 3 ที่เป็นครอบครัวที่ 2 ของเรา ขอบคุณผู้กำกับการแสดงผู้จัดละคร และขอบคุณนักแสดงทุกคนในคลื่นชีวิตขอบคุณมากค่ะ

บทความก่อนหน้านี้เป่ายาสลบนำ “เจ้าแดง” ส่งหมอช่วยชีวิต-ผ่าลูกดอกออกจากใบหน้า
บทความถัดไปปธ.สืบสวนฯกองทุนเสมาฯ อายัดคอมพ์ ‘รจนา’ สาวเส้นทางโกง เล็งชง ‘หมอธี’ ฟันวินัยขรก.ก่อนหยุดสงกรานต์