คลอดคิวแบดไทยตบโอลิมปิก ครีมประเดิมชนเปรู หญิงคู่ เปิดมือ 2 จีน

คลอดคิวแบดไทยตบโอลิมปิก ครีมประเดิมชนเปรู หญิงคู่ เปิดมือ 2 จีน

ความเคลื่อนไหวการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก โตเกียว 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 23 กรกฎาคม-8 สิงหาคมนี้ โดยทัพนักกีฬาไทยคว้าโควต้าเข้าร่วมชิงชัยรวมทั้งสิ้น 41 คนใน 14 ชนิดกีฬา

ล่าสุดคุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล กรรมการคณะกรรมการโอลิมปิกสากล (ไอโอซีเมมเบอร์) รองประธานสหพันธ์แบดมินตันโลก และนายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ เปิดเผยว่า มหกรรมกีฬาโอลิมปิก โตเกียว 2020 จะแข่งขันระหว่างวันที่ 23 กรกฎาคม-8 สิงหาคมนี้ ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น โดยครั้งนี้มีการชิงชัยทั้งหมด 33 ชนิดกีฬา รวม 339 เหรียญทอง

ซึ่งโปรแกรมการแข่งขันของแต่ละชนิดกีฬา ได้มีการทยอยประกาศออกมาแล้ว เช่นเดียวกับ แบดมินตัน ที่จะแข่งขันระหว่างวันที่ 24 กรกฎาคม-2 สิงหาคม ที่สนามมูซาชิโนะ ฟอเรสต์ สปอร์ต พลาซา ชิงชัยรวม 5 เหรียญทอง ก็ได้มีการประกาศโปรแกรมแข่งขันออกมาแล้วเช่นเดียวกัน

โดยนักตบลูกขนไก่ไทย จะมี “ครีม” บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ ประเดิมสนาม ประเภทหญิงเดี่ยว กลุ่มดี พบ ดาเนียลา มาซีส จากเปรู วันที่ 24 กรกฎาคม เวลาไทย 7.40 น.

ส่วน “กิ๊ฟ” จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ “วิว” รวินดา ประจงใจ เปิดประเภทหญิงคู่ กลุ่มดี เจอ เฉิน ยิงเฉิน กับ เจีย ยี่ฟาน คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการจากจีน เวลาไทย 9.40 น.

ขณะที่ ประเภทคู่ผสม กลุ่มบี “บาส” เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ “ปอป้อ” ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มือวางอันดับ 3 ของรายการ พบ โจฮัว ฮูร์เบิร์ต ยู่ กับ โจไพล์ หวู่ จากแคนาดา เวลาไทย 16.40 น. ในวันเดียวกัน

ด้านประเภทหญิงเดี่ยว กลุ่มเอ็น “เมย์” รัชนก อินทนนท์ ลงสนามวันที่ 25 กรกฎาคม พบ ลอรา ซาโรซี จากฮังการี เวลาไทย 17.20 น.

ส่วนประเภทชายเดี่ยว กลุ่มเค “กัน” กันตภณ หวังเจริญ มือวางอันดับ 14 ของรายการ พบ ไค ไชเฟอร์ จากเยอรมนี เวลาไทย 18.00 น.

สำหรับรอบแบ่งกลุ่ม ประเภทชายเดี่ยว “กัน” กันตภณ หวังเจริญ มือวางอันดับ 14 ของรายการ อยู่กลุ่ม เค ร่วมกับ ไค ไชเฟอร์ จากเยอรมนี, โทบี เพนตี้ จากสหราชอาณาจักร

ส่วนประเภทหญิงเดี่ยว “เมย์” รัชนก อินทนนท์ มือวางอันดับ 5 ของรายการ อยู่กลุ่มเอ็น ร่วมกับ โซเนีย เชียะ จากมาเลเซีย และ ลอรา ซาโรซี จากฮังการี

ขณะที่ “ครีม” บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ อยู่กลุ่มดี ร่วมกับ คริสติน คูบา จากเอสโตเนีย, ดาเนียลา มาซีส จากเปรู

ประเภทหญิงคู่ “กิ๊ฟ” จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ “วิว” รวินดา ประจงใจ มือวางอันดับ 9 ของรายการ อยู่กลุ่มดี ร่วมกับ เฉิน ยิงเฉิน กับ เจีย ยี่ฟาน คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการจากจีน, คิม โซยอง กับ คอง ฮียอง จากเกาหลีใต้ และ กาเบลลา สโตวา กับ สเตฟานี สโตวา จากบัลแกเรีย

ด้านประเภทคู่ผสม “บาส” เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ “ปอป้อ” ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มือวางอันดับ 3 ของรายการ อยู่ในกลุ่มบี ร่วมกับ ทอม กิกคูล กับ เดลไพล์ เดลรู จากฝรั่งเศส, มาคัส เอลลิส กับ ลอร์เรน สมิธ จากสหราชอาณาจักร และ โจฮัว ฮูร์เบิร์ต ยู่ กับ โจไพล์ หวู่ จากแคนาดา

คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล

เกาะติดทุกสถานการณ์จาก
Line @Matichon ได้ที่นี่

LINE @Matichon