ทัพเอเชี่ยนยูธ พาราไทยเจ๋งประเดิมกวาด 3 ทองที่บาห์เรน

ทัพเอเชี่ยนยูธ พาราไทยเจ๋งประเดิมกวาด 3 ทองที่บาห์เรน

 

 

การแข่งขันกีฬาเอเชี่ยน ยูธ พาราเกมส์ ครั้งที่ 4 ที่กรุงมานามา ราชอาณาจักรบาห์เรน เมื่อวันที่ 3 ธันวาคมที่ผ่านมา เป็นการชิงชัยกันเป็นวันที่สอง ทัพนักกีฬาคนพิการเยาวชนไทยประเดิมคว้า 3 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดงมาครอง

ความเคลื่อนไหวการแข่งขันกีฬาเอเชี่ยน ยูธ พาราเกมส์ ครั้งที่ 4 กำหนดชิงชัยระหว่างวันที่ 2–6 ธันวาคม 2564 มีการจัดการแข่งขัน 9 ชนิดกีฬา และมี 45 ชาติในเอเชียส่งนักกีฬาคนพิการในรุ่นเยาวชนเข้าร่วมชิงชัย โดยประเทศไทยคว้าโควต้าไปร่วมแข่งขันทั้งสิ้น 107 คน จาก 9 ชนิดกีฬา ประกอบด้วย กรีฑา, ว่ายน้ำ, แบดมินตัน, เทเบิลเทนนิส, ยกน้ำหนัก, เทควันโด, วีลแชร์บาสเกตบอล, โกลบอล และบอคเซีย

โดย 3 เหรียญทองของทัพนักกีฬาไทยได้มาจากกรีฑา วิ่ง 200 เมตรอายุ 17-20 ปี หญิง คลาส T 35- 37 อรวรรณ ฉิมแป้น ประเภทคลาส T 37 วัย 20 ปี เร่งสปีดเข้าเส้นชัยเป็นคนแรกทำเวลา 32.38 วินาที ตามาด้วย ฟาติมาห์ ซูวาเอ็ด จากอิรัก คลาส T 35 คว้าเหรียญเงิน 34.03 วินาที ส่วนอันดับ 3 เหรียญทองแดง เป็นของ ยูนิก้า อนาส ทาสย่า จากอินโดนีเซีย คลาส T 37 ทำเวลา 37.33 วินาที เหรียญทองที่ 2 ของทัพนักกีฬาไทยได้มาจาก วีลแชร์เรสซิ่ง 200 เมตร T54 หยาดฟ้า ซุยอุ้ย ซิ่งวีลแชร์คู่ใจทะยานเข้าเส้นชัยเป็นคนแรกด้วยเวลา 34.86 วินาที คว้าเหรียญทองให้ทัพนักกีฬาไทยสำเร็จ เช่นเดียวกับ ว่ายน้ำ เดี่ยวผสม 400 เมตรหญิง อายุ16-18 รวมคลาส ประกายทิพย์ ไชยวงศ์ แตะขอบสระเป็นคนแรกด้วยสถิติ 3.42.18 นาทีคว้าเหรียญทองที่ 3 ให้ทัพนักกีฬาไทย

นอกจากนี้ทัพนักกีฬาเยาวชนไทยยังคว้าเพิ่้มอีก 2 เหรียญเงิน จากวิ่ง 200 เมตร คลาส T 42-47 ศศิราวรรณ อินทโชติ ทำเวลา 28.00 วินาที ส่วนเหรียญทองเป็นของ โมอิ นาคากาวะ จากญี่ปุ่น ทำเวลา 26.80 วินาที และเหรียญทองแดง ยานานี่ วิครามาซิงห์ จากศรีลังกา 29.36 วินาที อีก 1 เหรียญเงินของทัพไทยได้จากว่ายน้ำ ประเภทเดี่ยวผสม เอกรินทร์ น้อยทัด ระดับความพิการรวมคลาส ทำเวลา 6.26.33 นาที

ส่วนอีก 2 เหรียญทองแดงของนักกีฬาไทยได้มาจาก ว่ายน้ำ ฟรีสไตล์ 400 เมตร รุ่นอายุ 16-18 ปี ประกายทิพย์ ไชยวงศ์ รุ่นรวมคลาส อีกเหรียญได้จากว่ายน้ำท่าผีเสื้อ 100 เมตร วชิรวิทย์ อินทร์ชู

ด้านกีฬา บอคเซีย เป็นการแข่งขันรอบแบ่งกลุ่ม สรุปผลดังนี้ ประเภทบุคคลขาย BC 2 ภาคภูมิ ลินชุม ชนะ 3 นัดรวด เริ่มจาก ชนะ ชุน ฮิน เฉิง (ฮ่องกง) 14-0 คะแนน นัดที่ 2 ชนะ มิน คยู โซ (เกาหลีใต้) 6-3 คะแนน นัดที่ 3 ชนะ อินัน ไซฟูลิฟราน (มาเลเซีย) 12-0 คะแนน ด้านธีรศักดิ์ เฉิดฉาย เก็บชัยชนะเหนือ ฮู เยือน มุน (เกาหลีใต้) 6-3 คะแนน ประเภทบุคคลหญิง BC 3 รอบแบ่งกลุ่ม เก็บขัยชนะ 1 นัด แพ้ 1 นัด เริ่มจากเอาชนะ ลูจาอิน อัลทัคฟี (ซาอุดิอาระเบีย) 7-1 คะแนน แต่นัดที่ 2 พลาดท่าแพ้ ชาน โฮ ยาน (ฮ่องกง) 1-8 คะแนน ส่วนลดามณี กล้าหาญ ในคลาสเดียวกัน BC 3 ฟอร์มเจ๋งเก็บชัย 2 นัดรวด เริ่มจากชนะ ฟาติเมห์ คีร์คาฮา (อิหร่าน) 17-0 คะแนน นัดที่ 2 ชนะ เจีย ยี่ หยาน (สิงคโปร์) 6-1 คะแนน ประเภทบุคคลชาย BC 1 ณัฐวุฒิ ดีมาก ระเบิดฟอร์มสุดเฉียบกวาดชัยชนะ 3 นัดรวด เริ่มจากชนะ บอร์ฮาน คูห์คานไลบาดี้ (อิหร่าน) 5-0 คะแนน นัดที่ 2 ซาอัด ซาดด์ (กาตาร์) 12-1 คะแนน และนัดที่ 3 เอาชนะ โมฮัมเหม็ด อัลฮัดดาร์ (กาตาร์) 8-3 ประเภทบุคคลชาย BC 3 ศุภโชค ขวัญโพก เก็บชัยชนะ 2 นัดรวด เริ่มจากชนะ ฮามดาน อัลคาบี้ (สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์) 7-2 คะแนน นัดที่ 2 ชนะ โมฮาเหม็ด เอ็ดฮัม (บาห์เรน) 12-2 คะแนน ประเภทบุคคลชาย BC 4 พงศกร เล็กทองแดง ชนะ โมฮาเหม็ด เอ็ดซาม (บาห์เรน) 16-0

ส่วนผลกีฬาอื่นที่น่าสนใจมีดังนี้ โกลบอล รอบแบ่งกลุ่ม ทีมชาย ไทย ชนะ ซาอุดิอาระเบีย 12-2 ประตู หลังจากนัดแรกเมื่อวันที่ 2 ธันวาคม ลงสนามนัดแรก เอาชนะ จอร์แดน 11-1 ประตู / วีลแชร์บาสเกตบอล ทีมชาย ไทย ชนะ บาห์เรน 57-27 คะแนน

สำหรับการแข่งขันกีฬาเอเชี่ยน ยูธ พาราเกมส์ ครั้งที่ 4 กำหนดชิงชัยระหว่างวันที่ 2–6 ธันวาคม 2564 มีการจัดการแข่งขัน 9 ชนิดกีฬา และมี 45 ชาติในเอเชียส่งนักกีฬาคนพิการในรุ่นเยาวชนเข้าร่วมชิงชัย โดยประเทศไทยคว้าโควต้าไปร่วมแข่งขันทั้งสิ้น 107 คน จาก 9 ชนิดกีฬา ประกอบด้วย กรีฑา, ว่ายน้ำ, แบดมินตัน, เทเบิลเทนนิส, ยกน้ำหนัก, เทควันโด, วีลแชร์บาสเกตบอล, โกลบอล และบอคเซีย

 

 

 

เกาะติดทุกสถานการณ์จาก
Line @Matichon ได้ที่นี่

LINE @Matichon