เปิดมวยยุวชน-เยาวชนชิงแชมป์ ปทท. หวังสร้างกำปั้นเด็กฉลุยในยูธ อลป.

เปิดมวยยุวชน-เยาวชนชิงแชมป์ ปทท. หวังสร้างกำปั้นเด็กฉลุยในยูธ อลป.

นายพิชัย ชุณหวชิร นายกสมาคมกีฬามวยสากลแห่งประเทศไทย เป็นประธานพิธี พร้อมด้วย พล.ต.ท.ชัยวัฒน์ โชติมา เลขาธิการสมาคม และนายสมชาย พูลสวัสดิ์ ประธานฝ่ายพัฒนาเทคนิคสมาคม ร่วมในพิธีเปิดการแข่งขันศึกมวยสากลยุวชน-เยาวชนชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2564 ระหว่างวันที่ 6-11 ธันวาคม ที่ศูนย์ฝึกกีฬาแห่งชาติมวกเหล็ก จ.สระบุรี

นายพิชัย ชุณหวชิร นายกสมาคมกีฬามวยสากลแห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า สมาคมมีการจัดการแข่งขันมวยระดับยุวชนและระดับเยาวชนชิงแชมป์ประเทศไทยมาอย่างต่อเนื่องทุกปี แม้ในปีนี้จะมีการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 แต่ทางฝ่ายจัดการแข่งขันก็ตระหนักและได้ทำตามนโยบายสาธารณสุขของ ศบค.อย่างเคร่งครัด โดยจัดในรูปแบบที่ไม่มีผู้ชมเข้าสนาม และมีการตรวจ ATK คัดกรองเจ้าหน้าที่ นักกีฬา และสต๊าฟโค้ช ก่อนเข้าสนาม

“รายการมวยยุวชน-เยาวชน ถือเป็นรายการสำคัญของสมาคม จะเห็นได้จากรายการยูธโอลิมปิกเกมส์ 2018 ที่อาร์เจนตินา สมาคมมวยทำผลงานได้ดี คือ 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ถือว่าเป็นการสร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่ของวงการมวยสากลสมัครเล่นของไทย และเป็นความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ โดยสมาคมพยายามที่จะสร้างนักมวยดาวรุ่งจำนวนมากเพื่อมาทดแทนรุ่นพี่ทีมชาติในอนาคตต่อไป

แม้ว่ายูธโอลิมปิกเกมส์ ครั้งที่ 4 ที่ต้องเลื่อนออกไปจากเดิม ปี 2022 เป็นปี 2026 ที่ดาการ์ ประเทศเซเนกัล สมาคมก็ต้องเฟ้นหาตัวนักมวยยุวชน-เยาวชนที่ดีที่สุดเป็นตัวแทนประเทศเพื่อไปแข่งขันและหวังว่าจะสร้างผลงานที่ดี เหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา”

สำหรับผลการแข่งขันมวยยุวชน-เยาวชน ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย รอบแรก เมื่อวันที่ 6 ธันวาคม

ประเภทเยาวชน รุ่น 48 กก.หญิง ปภาดา วุฒิชัย นักชกเยาวชนจากโรงเรียนกีฬาเทศบาลนครนครราชสีมา อาศัยชั้นเชิงและหัวใจสิงห์เดินหน้าออกอาวุธจะแจ้งก่อนเป็นฝ่ายชนะคะแนน เกวลิน นรสิงห์ จากโรงเรียนกีฬา จ.ศรีสะเกษ 5-0

ขณะที่ประเภทยุวชน รุ่น 44 กก.หญิง วดีพรรณ รัตนพันธ์ (ร.ร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) ชนะผ่าน พิมพ์นิภา กรมไทยวงศ์ (ร.ร.อาจสามารถ), เปมิกา พยูงเกษม (ร.ร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) ชนะคะแนน ณัฐณิชา สุนทรอินทร์ (ร.ร.สามโคก) 5-0, จิราภัทร สุวรรณคำ (ร.ร.กฬ.จ.อ่างทอง) ชนะอาร์เอสซี ณัฐฐกาญณ์ จันทร์พรมมินทร์ (สกฬ.จ.ลำปาง) ยก 2

รุ่น 48 กก.หญิง นฤชล เครือพิมาย (ร.ร.กฬ.จ.อ่างทอง) ชนะอาร์เอสซี พัชรพร ทรายงาม (ร.ร.กฬ.จ.อุบลราชธานี) ยก 2, เอมมิกา ฟูบุตร (สกฬ.จ.ลำปาง) ชนะอาร์เอสซี ชนิสรา เพียรพิทักษ์ (ร.ร.สามโคก) ยก 1, ชนัญชิตา ณวิจิตร (ร.ร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) แพ้คะแนน ศิริพร ไชยสิทธิ์ (ร.ร.อาจสามารถ) 0-5, จีระนันท์ ดาบพลหาร (ร.ร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) แพ้คะแนน ปวันรัตน์ ทะวังศ์ดี (ร.ร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) 0-5

รุ่น 44 กก.กิตติพงษ์ กลำภักดิ์ (ร.ร.กฬ.จ.อุบลราชธานี) ชนะคะแนน ธันยบูรณ์ ไทรเกต (ร.ร.สามโคก) 5-0, ธนกร ศิริสกุลสังขกร (ร.ร.กฬ.จ.สุพรรณบุรี) ชนะคะแนนพงศกร หวังแดง (ร.ร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) 5-0, กรังปี โบขุนทด (ร.ร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) ชนะอาร์เอสซี พงศกร ทักแก้ว (สกฬ.จ.ลำปาง) ยก 2, สุรเดช ชินนอก (ร.ร.กฬ.จ.นครสวรรค์) ชนะ อาร์เอสซี สัจจานนท์ รุ่งเลิศ (ร.ร.กฬ.จ.อ่างทอง) ยก 2, ทิตฎิพงษ์ อินกรอง (ร.ร.กฬ.อบจ.พิษณุโลก) ชนะคะแนน สาละวิน นามคุณ (ร.ร.กฬ.จ.ตรัง) 5-0

รุ่น 50 กก.ณัฎฐ์พงศ์ ทาแน่น (ร.ร.กฬ.จ.สุพรรณบุรี) ชนะอาร์เอสซี ธนิสร ชูชาติ (ร.ร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) ยก 3, ภัทรวุธ แสงโทโพ (ร.ร.กฬ.จ.นครสวรรค์) ชนะอาร์เอาซี ณัฐวุฒิ สร้อยมาลุน (ร.ร.กฬ.จ.อุบลราชธานี) ยกแรก, นนทวัฒน์ ลักษณะ (ร.ร.กฬ.ทศบ.นครแม่สอด) แพ้อาร์เอสซี ทัตพงศ์ บุญโคตร (ร.ร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) ยก 2, ธนชัย เกิดสันโดด (ร.ร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) ชนะคะแนน เมธาสิทธิ์ มาโพธิ์ (สกฬ.จ.ลำปาง) 5-0, สุรพงษ์ เจริญใจ (ร.ร.กฬ.จ.อ่างทอง) แพ้คะแนน ปฐวี มิเถาวัลย์ (ร.ร.อาจสามารถ) 0-5

สำหรับผลการแข่งขัน ประเภทเยาวชน รุ่น 48 กก.หญิง วันดี ศรีหนองโคตร (ร.ร.กฬ.จ.สุพรรณบุรี) ชนะคะแนน ธัญวรัตน์ โพนทัน (ร.ร.กฬ.ทศบ.นครแม่สอด) 4-1, ธนภรณ์ ด้วงช่วย (ร.ร.กฬ.จ.ตรัง) ชนะผ่าน จริยา พนาสันต์ (ร.ร.อาจสามารถ), สุพัตรา ทองอินแก้ว (ร.ร.กฬ.จ.นครสวรรค์) ชนะคะแนน กัญญารัตน์ นุน้อย (ร.ร.สามโคก) 5-0, ณัฎฐา นำผล (ร.ร.กฬ.จ.อุบลราชธานี) ชนะแตก กรองกาญจน์ สำลี (ร.ร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) ยกแรก

รุ่น 57 กก.หญิง ศา ขัติภิรส (ร.ร.กฬ.จ.อ่างทอง) ชนะผ่าน ณัฐนิชา แก้วชิน (ร.ร.กฬ.จ.อุบลราชธานี), ปทุมพร จันทร์ส่อง (ร.ร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) ชนะคะแนน ศุภพิชญ์ ทองทิพย์ (ร.ร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) 5-0

 

 

 

เกาะติดทุกสถานการณ์จาก
Line @Matichon ได้ที่นี่

LINE @Matichon