เทนนิสเยาวชนคัดทีมชาติไทยคึกคัก ได้คู่ตัดเชือก-ใครชนะคว้าสิทธิทันที

เทนนิสเยาวชนคัดทีมชาติไทยคึกคัก ได้คู่ตัดเชือก-ใครชนะคว้าสิทธิทันที

การแข่งขันคัดเลือกนักเทนนิสเยาวชนทีมชาติไทย ประจำปี 2567 รุ่นอายุไม่เกิน 12, 14 และ 16 ปี ที่ศูนย์พัฒนากีฬาเทนนิสแห่งชาติ เมืองทองธานี จ.นนทบุรี เมื่อวันที่ 6 กุมภาพันธ์ เป็นไปอย่างคึกคัก นักหวดฝีมือดีพาเหรดคว้าชัยถ้วนหน้า

คู่ที่น่าสนใจ รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ คุณานันท์ พันธราธร นักเทนนิสดาวรุ่งจากปทุมธานี ที่เคยติดทีมชาติไทยมาแล้ว ตั้งแต่รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี เมื่อปี 2563 และรุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี ปี 2565 โชว์ฟอร์มการหวดที่ยอดเยี่ยม เอาชนะ นราธิป เรืองศรี จากปทุมธานี เช่นกัน ได้ 2-0 เซต ด้วยสกอร์ 6-1, 6-3

คุณานันท์ ฉลุยสู่รอบรองชนะเลิศ ไปดวลแร็กเกตกับ ปวรปรัชญ์ งั่นบุญศรี จากกรุงเทพฯ ที่เข้ารอบด้วยการเฉือนชนะ ริว โกฏิกุล จากกรุงเทพฯ 2-1 เซต 4-6, 6-1 และ 6-2

Advertisement

ด้านรุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี ประเภทหญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ พิชญาภัค ศรีมุกข์ จากสมุทรสาคร พบกับ เฌอลินญ์ กุลพิศาลรัศม์ จากกรุงเทพฯ โดยทั้งคู่เคยติดเยาวชนทีมชาติไทยมาแล้ว และผลการแข่งขันในแมทช์นี้ เป็น พิชญาภัค ที่เล่นได้ดี คว้าชัยได้ 2-0 เซต 6-1 และ 7-5

พิชญาภัค ทะยานสู่รอบรองชนะเลิศ ไปพบกับ ปารมี ทัดแก้ว จากยะลา ที่หวดชนะ เพชรแท้ จันทร์ชูวณิชกุล จากภูเก็ต ได้ 2 เซตรวด 6-3 และ 6-1

ส่วนผลการแข่งขันรอบก่อนรองชนะเลิศ คู่อื่นมีดังนี้ รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชายเดี่ยว ปัณณพรรธน์ นิ่มนวลกุล (กทม.) ชนะ ก้องภพ แซ่ลิ้ม (นครปฐม) 6-2, 6-4 ฌาน เลาอมรพาณิชย์ (กทม.) ชนะ วริษฐ์ เลิศสินธพานนท์ (กทม.) 6-4, 6-3 ธรรมลักษณ์ โกวิทวัฒนชัย (ชลบุรี) ชนะ มหาสมุทร พงศ์ศิริเลิศ (ชุมพร) 6-0, 6-3 ขุน หวั่งหลี (กทม.) ชนะ พิชญ์พงษ์ จีนาพันธุ์ (ปทุมธานี) 6-4, 6-3

ส่วนหญิงเดี่ยว พลอยเพชร ด้วงเขียว (สงขลา) ชนะ ธมลพรรณ ก้อนเพชร (สงขลา) 6-3, 6-0 อาร์ภรนันท์ โซเฟีย แสงสุชาติ (กทม.) ชนะ กัลยรัตน์ ศักดิ์ศรีทวี (ภูเก็ต) 6-0, 6-2 อัญวีณ์ ไพศาลภาณุวงศ์ (เชียงใหม่) ชนะ ลัลน์ลลิน วโรทยานนท์ (กทม.) 6-1, 6-2 วรินดา ลีปรีชานนท์ (กทม.) ชนะ ศรุดา สุดตา (กทม.) 6-1, 4-2 Retd. (ป่วย)

รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี ชายเดี่ยว ธรรม์ พันธราธร (ปทุมธานี) ชนะ ศิวกร ฉวยกระโทก (นครราชสีมา) 6-3, 6-1 ตรัย ศรีเสน (ประจวบคีรีขันธ์) ชนะ เสฏฐวุฒิ เปาวนา (อุดรธานี) 6-1, 6-3 พัชรพล หลีกุล (สงขลา) ชนะ ณัฐวุฒิ โพธิสุทธิ์ (ชลบุรี) 6-0, 6-0 ธรรมะ โคศิริ (กทม.) ชนะ ปาณะวัฒศ์ เซี่ยงเห็น (ภูเก็ต) 6-1, 6-1

ขณะที่หญิงเดี่ยว กนกอินทร์ วงศ์ภูวรักษ์ (กทม.) ชนะ จิรัฏฐ์ อุดมอัครพล (ชลบุรี) 6-1, 6-0 จิณห์นิภา ตราชูวณิช (เพชรบุรี) ชนะ ริโอะ ฮิกาชิ (กทม.) 6-0, 6-1 โชติรินทร์ แก้วก่า (ชลบุรี) ชนะ พลอยทิพย์ ธนศิรินวกุล (กทม.) 7-5, 6-1 ปวีณอร นวลศรี (ปทุมธานี) ชนะ ปัฐน์ธินันต์ เผือกคำ (นครราชสีมา) 6-1, 6-0

รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี ชายเดี่ยว ภพธรรม ศรีวงษ์ (ชลบุรี) ชนะ กฤตเมธ ธรรมกุล (สุราษฎร์ธานี) 6-2, 6-1 ณภัทร พัฒนเลิศพันธ์ (สมุทรปราการ) ชนะ พชร ทวีกุล (กทม.) 6-3, 2-6 และ 6-4 ด้านหญิงเดี่ยว ธฤตา หงษ์หยก (ภูเก็ต) ชนะ พรนภัส หงส์จำรัสศิลป์ (นครปฐม) 6-3, 6-1 พิมพ์ลภัส ลิม (กทม.) ชนะ ณัฐลียา ชาลินสกี้ (ภูเก็ต) 6-0, 6-1

อนึ่ง นักกีฬาที่ชนะในรอบรองชนะเลิศ จะได้สิทธิเป็นเยาวชนทีมชาติไทย ประจำปี 2567 ทันที ในขณะที่นักกีฬาผู้แพ้ในรอบรองชนะเลิศ จะต้องแข่งขันกัน เพื่อชิงอันดับ 3 ซึ่งจะได้สิทธิติดเยาวชนทีมชาติไทยเช่นกัน ขณะที่อันดับ 4 เป็นนักกีฬาสำรอง

QR Code
เกาะติดทุกสถานการณ์จาก Line@matichon ได้ที่นี่
Line Image