234 นักแม่นปืนร่วมศึกยิงปืนรณยุทธ กรมการอุตสาหกรรมทหาร ชิงถ้วยพระราชทาน

234 นักแม่นปืนร่วมศึกยิงปืนรณยุทธ กรมการอุตสาหกรรมทหาร ชิงถ้วยพระราชทาน

ทัพนักกีฬายิงปืน 234 คน ตบเท้าร่วมศึกยิงปืนรณยุทธ IPSC รายการ “การแข่งขันกีฬายิงปืนรณยุทธ IPSC กรมการอุตสาหกรรมทหาร ประจําปี พ.ศ.2567 ชิงถ้วยพระราชทาน พลเอกหญิงสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้ากรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

เมื่อวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2567 ได้มีการจัดการแข่งขันกีฬายิงปืนรณยุทธ IPSC รายการ “การแข่งขันกีฬายิงปืนรณยุทธ IPSC กรมการอุตสาหกรรมทหารประจําปี พ.ศ.2567” ชิงถ้วยพระราชทานพลเอกหญิงสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้ ากรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ซึ่งจัดขึ้นที่สนามยิงปืนสมาคมกีฬายิงปืน หัวหิน ต .บ่อฝ้าย อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์

โดยมี พล.ท.ณัฐวุฒิ คล้ายโอกาสเจ้ากรมการอุตสาหกรรมทหารศูนย์การอุตสาหกรรมป้องกันประเทศและพลังงานทหาร ประธานจัดการแข่งขัน พร้อมด้วย พล.อ.เพิ่มศักดิ์ พวงสาโรจน์ นายกสมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย และนายชาญชัย กรรณสูต ประธานกรรมการ บริษัท ไทยอามส์ จำกัด ร่วมกันจัดการแข่งขันกีฬายิงปืนในรายการ “การแข่งขันกีฬายิงปืนรณยุทธ IPSC กรมการอุตสาหกรรมทหารประจําปี พ.ศ.2567 ชิงถ้วย พระราชทานพลเอกหญิงสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้ากรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี” ซึ่งในรายการนี้มีนักแม่นปืนรณยุทธ ทั้งระดับเยาวชน และประชาชนทั่วไปเข้าร่วมการแข่งขันจำนวน 234 คน

Advertisement

หลังจบการแข่งขัน พล.ท.ณัฐวุฒิ คล้ายโอภาส เจ้ากรมการอุตสาหกรรมทหาร ศูนย์การอุตสาหกรรมป้องกันประเทศและพลังงานทหาร ให้เกียรติอัญเชิญถ้วยรางวัล และมอบเหรียญรางวัลให้กับนักกีฬาที่ชนะเลิศการแข่งขันกีฬายิงปืนในครั้งนี้ ซึ่งรูปแบบการแข่งขันกีฬายิงปืนรณยุทธในครั้งนี้แบ่งเป็น 7 ประเภท ชิงรางวัลชนะเลิศถ้วยพระราชทานจํานวน 7 รางวัล และรางวัลชนะเลิศถ้วยเกียรติยศเจ้ากรมการอุตสาหกรรมทหารจํานวน 10 รางวัล

สรุปผลการแข่งขันในแต่ละประเภทมีดังนี้

ผู้ชนะเลิศ ถ้วยรางวัลพระราชทานแต่ละ Division

Advertisement

1. Open Division – วีรวิทย์ จารุเกียรติพงศา

2. Standard Division – จรัสพต ศรีรัตนันท์

3. Production Division – ณัฐภูมิ กลมวงษ์

4. Revolver Division – ศิวะ ขันติ

5. Classic Division – ศักดาเดช หอมอุดม

6. Production Optics Division – หัสณัฐ วิจิตรปฏิมา

7. Pistol Caliber Carbine Division – ภราดร งามวงวาน

ถ้วยรางวัลเกียรติยศเจ้ากรมการอุตสาหกรรมทหารฯ

1. Open Division – วีระวิทย์ จารุเกียรติพงศา (Grand Master Class) – ดนัย บัวสุก (Master Class)

2. Standard Division – จรัสพต ศรีรัตนะนันท์ (Grand Master Class) – เทิดพงศ์ โพสิริ (Master Class)

3. Production Division – ณัฐภูมิ กมลวงศ์ (Grand Master Class) – พัชริน อินหอม (Master Class)

4. Revolver Division – ศิวะ ขันติ (Grand Master Class) – คมสัน ขวัญน้อม (Master Class)

5. Classic Division – ศดิฐกร ชมฤทธิ์ (Master Class)

6. Production Optic Division – หัสณัฐ วิจิตรปฏิมา (Master Class)

QR Code
เกาะติดทุกสถานการณ์จาก Line@matichon ได้ที่นี่
Line Image