เปิดโผโทรทัศน์ทองคำ ‘บุพเพสันนิวาส’ ชิง 9 รางวัล ‘บอม ธนิน’ ชิงนำชาย

ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ และ มูลนิธิจำนง รังสิกุล ร่วมกับกรมส่งเสริมวัฒนธรรม ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 33 ดังนี้

ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ

รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
สุวิกรม อัมระนันท์ จากรายการ เปอร์สเปคทีฟ (Perspective) สถานีโทรทัศน์เอ็มคอตเอชดี
กันต์ กันตถาวร จากรายการ I Can See Your Voice สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล จากรายการ พื้นที่ชีวิต สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
อริสรา กำธรเจริญ จากรายการ คุยเฟื่องเรื่องโอสถ สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี
จอมชวัญ หลาวเพ็ชร์ จากรายการถามตรงๆ กับจอมขวัญ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
อโนชา ศิริจร จากรายการตามอำเภอจาน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ

รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการ Hollywood Game Night Thailand สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3HD
รายการ 4 ต่อ 4 แฟมิลี่เกม สถานีโทรทัศน์ช่อง one31
รายการ Win Win War Thailand สุดยอดธุรกิจแบ่งปัน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการ SUPER 60+ อัจฉริยะพันธุ์เก๋า สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
รายการ เท่งโหน่งวิทยาคม สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
รายการ ภัตตาคารบ้านทุ่ง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลเพลงละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
เพลง บุพเพสันนิวาส จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย ศรัณยู วินัยพานิช เพลง ออเจ้าเอย จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย พีท พล
เพลง ครั้งหนึ่งไม่ถึงตาย จากละครเรื่อง คลับฟรายเดบ์เดอะซีรี่ส์ ขับร้องโดย วง Klear
เพลง ในฤดูที่ต่างไป จากละครเรื่อง เมีย 2018 ขับร้องโดย ซิลวี่ ภาวิดา
เพลง ระยะห่าง จากละครเรื่อง ลิขิตรัก ขับร้องโดย ณัฐวุฒิ เจนมานะดา

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

บุพเพสันนิวาส ผลิตโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
หนึ่งด้าวฟ้าเดียว ผลิตโดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ลิขิตรัก The Crown Princessผลิตโดย ทอง เอ็นเตอร์เทนเม้นท์จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ซิ่นลายหงส์ ผลิตโดย ดีวันดีคืน จำกัด สถานีโทรทัศน์ช่อง 8
เลือดข้นคนจาง ผลิตโดย นาดาวบางกอก และ โฟร์โนล็อค สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ริมฝั่งน้ำ ผลิตโดย เป่าจินจง จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ข้ามสีทันดร ผลิตโดย จันทร์ 25 จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
My Hero วีรบุรุษสุดที่รัก ผลิตโดย ชลลัมพี บราเธอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ชั่วโมงต้องมนต์ ผลิตโดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
สายโลหิต ผลิตโดย ดาราวิดีโอ ช่อง 7 เอชดี

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ศัลยา สุขนิวัตติ์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
สมภพ เวชชพิพัฒน์ จากละครเรื่อง ริมฝั่งน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
เอกลิขิต จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ทรงยศ สุขมากอนันต์ จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง สถานีโทรทัศน์ one31
กษิดินทร์ แสงวงศ์ จากละครเรื่อง บาปรัก สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ภวัต พนังคศิริ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ภูธเนศ หงส์มานพ จากละครเรื่อง ริมฝั่งน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
อำไพพร จิตต์ไม่งง จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ทรงยศ สุขมากอนันต์ จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
อเล็กซ์ เรนเดลล์ จากละครเรื่อง คมแฝก สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
จิรายุ ตันตระกูล จากละครเรื่อง คมแฝก สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
หลุยส์ สก๊อตต์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ศรุต วิจิตรานนท์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
สุษิรา แอนจิลีน่า จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ทาริกา ธิดาทิตย์ จากละครเรื่อง ริมฝั่งน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ซาร่า เล็กจ์ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
มารี เบิร์นเนอร์ จากละครเรื่อง เมีย 2018 สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลดารานำชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ธนวรรธน์ วรรธนะภูติ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ธนิน มนูญศิลป์ จากละครเรื่อง ชั่วโมงต้องมนต์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ศุกลวัฒน์ คณารศ จากละครเรื่อง สัมปทานหัวใจ ช่อง 7 เอชดี

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ราณี แคมเปน จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ณฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
อุรัสยา เสปอร์บันด์ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ฝนทิพย์ วัชรตระกูล จากละครเรื่อง แม่อายสะอื้น ช่อง 7 เอชดี
สุวนันท์ คงยิ่ง จากละครเรื่อง บาปรัก สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
บุพเพสันนิวาส ผลิตโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ลิขิตรัก The Crown Princess ผลิตโดย ทอง เอ็นเตอร์เทนเม้นท์จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
หนึ่งด้าวฟ้าเดียว ผลิตโดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ริมฝั่งน้ำ ผลิตโดย เป่าจินจง จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
เลือดข้นคนจาง ผลิตโดย นาดาวบางกอก และ โฟร์โนล็อค สถานีโทรทัศน์ one31

ร่วมลุ้นร่วมเชียร์และแสดงความยินดีกับทุกความสำเร็จในวันเสาร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2562 ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เวลา 17.00 น. ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 SD 28 ตั้งแต่เวลา 21.30 น.

เกาะติดทุกสถานการณ์จาก
Line @Matichon ได้ที่นี่

LINE @Matichon

บทความก่อนหน้านี้“ดับบลิวเอชเอ” คาดสงครามการค้ามะกัน-จีน ส่งผลดีเหตุนักลงทุนแห่เข้าไทย จ่อเปิดนิคมเพิ่ม 2 แห่ง
บทความถัดไปทำไมเมื่อไปพบแพทย์ผิวหนัง มักจะแนะนำให้ผู้ป่วยใช้ผลิตภัณฑ์ล้างหน้าชนิดที่ไม่มีฟอง