Where We Belong คว้าภาพยนตร์ยอดเยี่ยม กวาด 6 รางวัลสุพรรณหงส์ครั้งที่ 29

Where We Belong คว้าภาพยนตร์ยอดเยี่ยม กวาด 6 รางวัลสุพรรณหงส์ 

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2564 เวลา 21.00 . สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม จังหวัดนครราชสีมา กลุ่มจังหวัดนครชัยบุรินทร์ จัดงานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29 โดยมี นายอิทธิพล คุณปลื้มรัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม เป็นประธานในพิธี โดยจัดขึ้นที่ MCC HALL ชั้น 3 เดอะมอลล์ โคราช 

ซึ่งผู้ที่ได้รับรางวัลมีดังนี้

1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ฮิวแมน ฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ดาร์ค อาร์มี่ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

2.เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)

ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

3. ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

ประภากาศ อังศุสิงห์, สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์ จากภาพยนตร์เรื่อง ขุนแผน ฟ้าฟื้น

4.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)

สุดเขตร ล้วนเจริญ, สุประสิทธิ์ ภูตะคาม, ศราวุธ แก้วน้ำเย็น จากภาพยตร์เรื่อง แสงกระสือ

5.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)

​- ธนชัย อุชชิน จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

6.เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

เพลง : ทิ้งแต่เก็บ ศิลปิน : The Toys จากภาพยนตร์เรื่อง ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

7.บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)

พวัฒน์ ลิขิตวงศ์, ธนรัตน์ ธิติโรจนา บริษัท วัน คู ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong                                       ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

ภิไธย สมิตสุต จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)

คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

แพรวา สุธรรมพงษ์ จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

–  จิรายุ ตันตระกูล จากภาพยนตร์เรื่อง จอมขมังเวทย์ 2020

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

ภัฑิรา พิพิธยากร จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ จากภาพยนตร์เรื่อง ดิว ไปด้วยกันนะ

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)

คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า  

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Pictures)

ภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า บีเอ็นเคโฟร์ตี้เ ฟิล์ม, บริษัท ซองซาวด์ โปรดักชั่น จำกัด, บริษัท สไลด์เดอร์ แคท จำกัด

17.ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary)

ภาพยนตร์สารคดีเรื่อง School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน บริษัท อายดรอปเปอร์ ฟิลล์ จำกัด

เกาะติดทุกสถานการณ์จาก
Line @Matichon ได้ที่นี่

LINE @Matichon

บทความก่อนหน้านี้สมุทรสาครยืดกฎเหล็ก Bubble and SEAL อีก 10 วัน ส่วนโรงเรียนยังคงปิดต่อไปรอคำสั่ง ศบค.
บทความถัดไปตร.ตามจับกลุ่มผู้ชุมนุม ก่อนโดนบีบแตร จยย.ใส่ สั่งยิงกระสุนยางอีกครั้ง