กทม. ผงาดครองเจ้าเหรียญทองกีฬานักเรียนนักศึกษาแห่งชาติ ‘อุดรธานีเกมส์’

เมื่อวันที่ 30 มกราคม 2563 ที่สนามกีฬามหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี จังหวัดอุดรธานี นายวันชัย จันทร์พร รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุดรธานี ประธานในพิธีปิดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 “อุดรธานีเกมส์” โดยมี นายสันติ ป่าหวาย อธิบดีกรมพลศึกษา, นายธวัชชัย ศรีทอง รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุดรธานี และคณะกรรมการจัดการแข่งขัน ร่วมในพิธี

สำหรับไฮไลท์ในพิธีปิดฯ อยู่ที่พิธีรับมอบธงประจำการแข่งขัน ซึ่งนายวันชัย จันทร์พร และนายธวัชชัย ศรีทอง รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุดรธานี ร่วมส่งธงคืนให้กับกรมพลศึกษา โดยนายสันติ ป่าหวาย อธิบดีกรมพลศึกษา ก่อนส่งมอบธงต่อให้กับกรุงเทพมหานคร เกรียงไกร จงเจริญ ผอ.สำนักวัฒนธรรม กีฬา และท่องเที่ยว กรุงเทพมหานคร เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 42 ใช้ชื่อว่า “กรุงเทพเกมส์” ซึ่งจะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 20-30 มกราคม 2564 ถือเป็นการจัดในกรุงเทพมหานครในรอบ 33 ปี ก่อนปิดท้ายด้วยการแสดงที่สื่อถึงเอกลักษณ์และชีวิตความเป็นอยู่ของคนเมืองหลวง พร้อมกับการดับไฟในกระถางคบเพลิง เป็นสัญญาณถึงการปิดฉาก “อุดรธานีเกมส์” อย่างเป็นทางการ

ส่วนผลการแข่งขันกีฬาอื่นๆ มีดังนี้ คาราเต้-โด ที่มณฑาทิพย์ฮอล ทีมชาย ทอง เขต 8 นครศรีธรรมราช, เงิน เขต 10 กทม., ทองแดง เขต 6 สุโขทัย และเขต 1 ลพบุรี

เซปักตะกร้อ ที่โรงเรียนมัธยมเทศบาล 6 นครอุดรธานี ทีมชุดหญิง เขต 1 นนทบุรี แพ้ เขต 7 สุพรรณบุรี 2 ทีม ทีม ก 7-21,9-21, ทีม ข 10-21, 8-21, ทองแดง เขต 3 อุบลราชธานี และ เขต 6 นครสวรรค์, ทีมชุดชาย เขต 7 สุพรรณบุรี ชนะ เขต 4 ขอนแก่น 2-1 ทีม ทีม ก 14-21,22-20,19-21, ทีม ข 21-7,21-15, ทีม ค 21-16, 21-12 ทองแดง เขต 8 นครศรีธรรมราช และ เขต 3 ร้อยเอ็ด

Advertisement

ฟุตซอล ที่โรงยิมมหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี (สามพร้าว) ทีมหญิง เขต 7 สุพรรณบุรี ชนะ เขต 10 กทม. 5-3, ทองแดง เขต 7 ราชบุรี และ เขต 2 ชลบุรี, ทีมชาย เขต 10 กทม. ชนะจุดโทษ เขต 2 สมุทรปราการ 6-5 ( เสมอในเวลา 3-3) ,ทองแดง เขต 6 เพชรบูรณ์ และ เขต 4 อุดรธานี

ฟุตบอล ที่สนามการกีฬาแห่งประเทศไทย(สามพร้าว) ทีมหญิง เขต 2 ชลบุรี แพ้ เขต 4 ขอนแก่น 1-2 , ทองแดง เขต 8 นครศรีธรรมราช และเขต 10 กทม., ทีมชาย เขต 2 ระยอง ชนะจุดโทษ เขต 3 ศรีสะเกษ 4-3 ( เสมอในเวลา 1-1) , ทองแดง เขต 7 ราชบุรี และเขต 1 นนทบุรี

เนตบอล ที่โดมอเนกประสงค์ โรงเรียนอุดรพิชัยรักษ์พิทยา เขต 10 กทม. ชนะ เขต 2 นครนายก 73:18, ทองแดง เขต 6 กำแพงเพชร และเขต 3 นครราชสีมา

บาสเกตบอล ที่โรงยิมบาสเกตบอล ม.กีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตอุดรธานี ทีมชาย เขต 1 นนทบุรี ชนะ เขต 10 กทม. 58-57, ทองแดง เขต 2 ชลบุรี และเขต 2 จันทบุรี, ทีมหญิง เขต 7 นครปฐม ชนะ เขต 1 อ่างทอง 83-71, ทองแดง เขต 4 อุดรธานี และ เขต 5 เชียงใหม่

รักบี้ฟุตบอล ที่สนามกีฬากองพันทหารราบที่ 3 กรมทหารราบที่ 13 ค่ายเจ้าพระยาสุรวงศ์วัฒนศักดิ์ ประเภท 15 คน เขต 7 นครปฐม แพ้ เขต 10 กทม. 8-9 จุด ทองแดง เขต 3 สุรินทร์ และ เขต 5 เชียงใหม่

วอลเลย์บอล ที่โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ทีมชาย เขต 4 ขอนแก่น แพ้ เขต 3 นครราชสีมา 0-3 เซต 17-25,19-25,13-25, ทองแดง เขต 7 สุพรรณบุรี และเขต 10 กทม., ทีมหญิง เขต 1 นนทบุรี ชนะ เขต 10 กทม. 3-0 เซต 25-18,25-14,25-23, ทองแดง เขต 1 อ่างทอง และเขต 4 ขอนแก่น

วอลเลย์บอลชายหาด ที่สนามชายหาด ม.กีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตอุดรธานี ทีมหญิง เขต 4 กาฬสินธุ์ (2) ชนะ เขต 10 กทม.(1) 2-0 เซต 21-15,21-11, ทองแดง เขต 3 ร้อยเอ็ด (2) และ เขต 10 กทม.(2), ทีมชาย เขต 3 ร้อยเอ็ด แพ้ เขต 4 กาฬสินธุ์ (2) 1-2 เซต 21-17,19-21,13-15, ทองแดง เขต 7 สุพรรณบุรี และ เขต 9 สงขลา

หมากล้อม ที่อาคารคณะศึกษาศาสตร์ ม.กีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตอุดรธานี ทีมชาย ทอง เขต 10 กทม., เงิน เขต 1 นนทบุรี, ทองแดง เขต 2 ฉะเชิงเทรา และเขต 3 นครราชสีมา, ทีมหญิง ทอง เขต 10 กทม., เงิน เขต 3 นครราชสีมา, ทองแดง เขต 1 นนทบุรี และเขต 2 ชลบุรี

ฮอกกี้ ที่สนามฟุตบอลกองบิน 23 ทีมชาย เขต 3 บุรีรัมย์ ชนะ เขต 2 ระยอง 1-0, ทองแดง เขต 9 นราธิวาส และ เขต 1 สระบุรี, ทีมหญิง เขต 1 สระบุรี แพ้จุดโทษ เขต 2 ชลบุรี 2-3 ( เสมอในเวลา 1-1), ทองแดง ทองแดง เขต 9 นราธิวาส และ เขต 5 เชียงใหม่

แฮนด์บอล ที่โดมฟุตซอล ม.กีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตอุดรธานี ทีมหญิง เขต 4 ขอนแก่น ชนะ เขต 10 กทม. 36-32, ทองแดง เขต 3 ศรีสะเกษ และเขต 1 นนทบุรี, ทีมชาย เขต 2 สมุทรปราการ ชนะ เขต 3 ศรีสะเกษ 35-34, ทองแดง เขต 5 เชียงราย และเขต 4 อุดรธานี

แฮนด์บอลชายหาด ที่สนามชายหาด ม.กีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตอุดรธานี ทีมหญิง เขต 4 ขอนแก่น แพ้ เขต 3 อุบลราชธานี 0-2 พีเรียด 11-15, 14-26, ทองแดง เขต 10 กทม. และ เขต 8 นครศรีธรรมราช, ทีมชาย เขต 10 กทม. ชนะ เขต 3 ชัยภูมิ 2-1 พีเรียด 17-13, 12-23, 7-2, ทองแดง เขต 1 สระบุรี และเขต 8 นครศรีธรรมราช

สรุปเหรียญประจำการแข่งขันฯ 5 อันดับแรก (ทอง-เงิน-ทองแดง) เขต 10 กทม. ครองเจ้าเหรียญทอง 105-84-81 ,อันดับ 2 เขต 7 55-47-59, อันดับ 3 เขต 3 48-44-75, อันดับ 4 เขต 2 34-35-57, อันดับ 5 เขต 8 34-31-49 ส่วนเจ้าภาพอุดรธานี ซึ่งอยู่ในเขต 4 ได้อันดับที่ 8 มี 28-24-44

 

เกาะติดทุกสถานการณ์จาก Line@matichon ได้ที่นี่

เพิ่มเพื่อน

QR Code
เกาะติดทุกสถานการณ์จาก Line@matichon ได้ที่นี่
Line Image