สุดยอดนักหวดทั่วไทยร่วมเปิดฉาก PTT-NSDF ลอนเทนนิส มาสเตอร์ 

สุดยอดนักหวดทั่วไทยร่วมเปิดฉาก PTT-NSDF ลอนเทนนิส มาสเตอร์ 

การแข่งขันเทนนิสเยาวชน รายการ “PTT – NSDF ลอนเทนนิสพัฒนาฝีมือ” ที่คัดเอาสุดยอดนักหวดเข้ามาแข่งขันในรอบมาสเตอร์ ประจำปี 2566 ซึ่งเป็นรายการส่งท้ายปีที่ สมาคมกีฬาลอนเทนนิสแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ (LTAT) จัดขึ้น ณ ศูนย์พัฒนากีฬาเทนนิสแห่งชาติ เมืองทองธานี จ.นนทบุรี ได้เปิดฉากวันแรก เมื่อวันที่ 16 ธันวาคม โดยประเดิมแข่งขัน 3 รุ่นอายุคือ 8, 12 และ 16 ปี สำหรับรอบแรก เป็นการแข่งขันแบบแบ่งกลุ่มพบกันหมดในกลุ่ม นักกีฬาที่มีคะแนนอันดับ 1 และ 2 ของกลุ่ม ได้ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศต่อไป

ในระหว่างการแข่งขัน ยังได้มีพิธีมอบประกาศนียบัตร เพื่อเป็นเกียรติและขวัญกำลังใจแก่นักกีฬาที่สามารถเข้ามาถึงรอบมาสเตอร์ได้ โดย พันเอก วัฒนา จันทร์ไพจิตต์ กรรมการอำนวยการสมาคมกีฬาลอนเทนนิสแห่งประเทศไทยฯ ให้เกียรติเป็นประธานมอบในพิธีดังกล่าว

ไฮไลท์รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี ประเภทหญิงเดี่ยว กลุ่ม เอ แมทช์แรก มนัสนันท์ ฟูน้อย วัย 15 ปี จากปทุมธานี มือ 5 ของประเทศไทย ออกแรงดวลแร็กเกตกับ ชฎามาส ไตรตระกูลสินธุ์ วัย 15 ปี จากนครราชสีมา มือ 12 ของประเทศไทย ถึง 3 เซต ก่อนที่ มนัสนันท์ จะใช้การยิงวินเนอร์ที่แม่นยำ พาตัวเองคว้าชัย ด้วยการเฉือนชนะ 2-1 เซต 6-3, 3-6 และซุปเปอร์ไทเบรก 10-5 ประเดิมชัยได้สำเร็จ สำหรับแมทช์ต่อไป มนัสนันท์ จะพบกับ ณัฐลียา ชาลินสกี้ จากภูเก็ต ในวันที่ 17 ธันวาคม

Advertisement

ในส่วนผลการแข่งขันแมตช์แรกของคู่อื่นๆ มีดังนี้ รุ่นอายุไม่เกิน 8 ปี ชายเดี่ยว กลุ่มเอ เฉิน ซีเจี๋ย (จีน) ชนะ ภีม ลัคนาศิโรรัตน์ (ตรัง) 4-0, 4-1 กลุ่ม บี ธนภัทร ศรีพุดฑา (ขอนแก่น) ชนะ จารุวิชญ์ บุญธรรม (ลำปาง) 4-0, 4-1 กลุ่ม ซี เตชิต พูลบำเพ็ญ (กทม.) ชนะ แอนโทนี่ มานโซลี (ภูเก็ต) 1-4, 4-0 และซุปเปอร์ไทเบรก 10-7 กลุ่ม ดี ดัสติน เขียวรักษา (ชลบุรี) ชนะ ณัฐพัฒน์ ศรีสุข (เชียงราย) 5-3, 5-3

หญิงเดี่ยว รุ่นอายุไม่เกิน 8 ปี กลุ่ม บี ชนิชา มาตรวังแสง (ขอนแก่น) ชนะ กัญชลี เดชมี (ลำปาง) 4-0, 4-2 กลุ่ม ซี เพ็ญนี สมัครคามัย (กทม.) ชนะ ปุญญาภา กิตติธรกุล (กระบี่) 4-2, 4-1 กลุ่ม ดี บุณรดา ทิโบโก (ตรัง) ชนะ ณฐิตา ธรรมมงคล (กทม.) 4-0, 4-0

รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี หญิงเดี่ยว กลุ่ม เอ พลอยเพชร ด้วงเขียว (สงขลา) ชนะ ภัทรานิษฐ์ รัตนากรพันธุ์ (ปทุมธานี) 4-0, 4-1 จิโฮะ ชิราอิ (ภูเก็ต) ชนะ วรรณรดา วงศ์ดาว (ภูเก็ต) 4-1, 4-0 กลุ่ม บี อัญวีณ์ ไพศาลภาณุวงศ์ (เชียงใหม่) ชนะ พัทธ์ธีรา ตันพิพัฒน์ (กทม.) 5-3, 4-2 กัลยรัตน์ ศักดิ์ศรีทวี (ภูเก็ต) ชนะ วรินดา ลีปรีชานนท์ (กทม.) 4-1, 4-0

 

กลุ่ม ซี พิมพ์พิศา วงษ์วานิชขจร (กทม.) ชนะ อาร์ภรนันท์ โซเฟีย แสงสุชาติ (กทม.) 4-0, 0-4 และซูเปอร์ไทเบรก 10-2 พลอยทิพย์ ธนศิรินวกุล (กทม.) ชนะ ธมลพรรณ ก้อนเพชร (สงขลา) 4-0, 4-2 กลุ่ม ดี แพรวา เทพหัสดิน ณ อยุธยา (กทม.) ชนะ ลัลน์ลลิน วโรทยานนท์ (กทม.) 4-0, 4-0 สุรพิชญา คล้อยดี (เพชรบุรี) ชนะ ธนภรณ์ ก้อนศิลา (นนทบุรี) 4-1, 4-0

ด้านชายเดี่ยว รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี กลุ่ม เอ ณปราธ ละไล (กทม.) ชนะ อาโอโตะ โดอิดะ (ญี่ปุ่น) 4-0, 4-2 นภัสดล อุบลแก้ว (ขอนแก่น) ชนะ ธัชธวัช ยิบอินซอย (กทม.) 5-3, 4-1 กลุ่ม บี ปัณณพรรธน์ นิ่มนวลกุล (กทม.) ชนะ พิชญ์พงษ์ จีนาพันธุ์ (ปทุมธานี) 4-1, 5-3 พาทิศ เลิศสินธพานนท์ (กทม.) ชนะ วริษฐ์ เลิศสินธพานนท์ (กทม.) 4-2, 4-1

กลุ่ม ซี ศิวกร ฉวยกระโทก (นครราชสีมา) ชนะ ณัฐภาคย์ สูงเลิศส่งฟ้า (นครปฐม) 4-0, 4-1 ฌาน เลาอมรพาณิชย์ (กทม.) ชนะ ณฐกร ผลอ่อน (นครศรีธรรมราช) 4-1, 4-1 กลุ่ม ดี อเล็กซานเดอร์ ซาดอฟ (ชลบุรี) ชนะ ขุน หวั่งหลี (กทม.) 5-3, 4-1 พิระภัทร พิระภาค (อุตรดิตถ์) ชนะ ธีรพัทธิ์ สัมฤทธิวณิชชา (กทม.) 4-1, 5-3

 ขณะที่รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี หญิงเดี่ยว กลุ่ม บี เมธินี ทองเสนอ (ภูเก็ต) ชนะ ณัฐรดา ผลเจริญ (กทม.) 7-5, 7-5 เพชรแท้ จันทร์ชูวณิชกุล (ภูเก็ต) ชนะ สุกฤตา สุขแก้ว (พัทลุง) 7-6(4), 6-3 กลุ่ม ซี พิชญาภัค ศรีมุกข์ (สมุทรสาคร) ชนะ มาลิน พงศ์ทองเมือง (กทม.) 6-0, 6-1 ภัทรวดี ชนะวงศ์ (พระนครศรีอยุธยา) ชนะ สิริน พงศ์ทองเมือง (กทม.) 7-5, 6-3

สำหรับผลการแข่งขันทั้งหมด ดูรายละเอียดได้ที่ https://www.tour.ltat.org/tournaments-factsheet-acceptance-MTI5OQ==.html

QR Code
เกาะติดทุกสถานการณ์จาก Line@matichon ได้ที่นี่
Line Image