ยิมนาสติกสุพรรณบุรีผงาดฟัน3ทอง-ขนไก่สาวเมืองหลวงป้องแชมป์

การแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 38 ประจำปี 2560 “ย่าโมเกมส์” ที่ จ.นครราชสีมา เมื่อวันที่ 26 มกราคม เป็นวันที่สี่ มีชิงชัย 57 ทอง ไฮไลต์อยู่ที่เทนนิส ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ แชมป์เก่า เขต 10 กทม. ชนะ เขต 7 สมุทรสาคร 2-0 คู่ เดี่ยวมือ 1 นพดล น้อยกอ ชนะ ฐานทัพ สุขสำราญ 2-0 เซต 6-2, 6-2 เดี่ยวมือ 2 พงศภัค เกิดลาภี ชนะ ธนเพชร ฉันทะ 2-0 เซต 7-6(2), 6-4 ทำให้นักหวดเมืองกรุงป้องกันแชมป์อีกสมัย ส่วนทองแดง เขต 2 ฉะเชิงเทรา และเขต 8 นครศรีธรรมราช

ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ แชมป์เก่า เขต 7 สุพรรณบุรี ชนะ เขต 10 กทม. 2-0 คู่ เดี่ยวมือ 1 ศุภาพิชญ์ เกือรัมย์ ชนะ ภัท วสุรัตน์ 2-1 เซต 6-4, 5-7, 10-5 เดี่ยวมือ 2 อัญชิสา ฉันทะ ชนะ ณัฐพัชร์ ผิวบางรักษ์ 2-0 เซต 6-4, 6-4 ทำให้ทีมนักหวดสุพรรณบุรีป้องกันแชมป์สำเร็จเช่นกัน ส่วนทองแดง เขต 3 นครราชสีมา และเขต 8 กระบี่

ลมกรด‘นนท์-โคราช’เข้าป้ายคว้าชัย
กรีฑา วิ่ง 100 เมตร ชาย ชยุตย์ คงประสิทธิ ลมกรดหนุ่มจากเขต 1 นนทบุรี เร่งฝีเท้าเข้าเส้นชัยคนแรกด้วยเวลา 10.64 วินาที คว้าทองไป โดยกิตติภูมิ โคตรอาษา จากเขต 8 นครศรีธรรมราช 10.89 วินาที และทองแดง อภิชาติ สนิทพจน์ จากเขต 9 ยะลา 10.98 วินาที ขณะที่วิ่ง 100 เมตรหญิง ปาริฉัตร เจริญสุข ลมกรดสาวเขต 3 นครราชสีมา คว้าทองด้วยเวลา 12.22 วินาที ส่วนเงิน เกดมณี จันยมิตรี จากเขต 7 สุพรรณบุรี 12.29 วินาที และทองแดง จินตนา พืชทองหลาง (เขต 2 ชลบุรี) 12.34 วินาที
ผลกรีฑารายการอื่น (เฉพาะทอง) วิ่ง 3,000 เมตร หญิง ทอง ชนัญชิดา ฤทธิพันธ์ (เขต 4 ขอนแก่น) 11.02.44 นาที, ขว้างจักร หญิง ฐาณัฐดา พรหมอินทร์ (เขต 8 นครศรีธรรมราช) 38.78 เมตร, กระโดดสูง ชาย ศักดิ์สิทธิ์ สิทธิชัย (เขต 9 พัทลุง) 2.02 เมตร, กระโดดไกล หญิง อฑิรัตน์ ศรีภักดี (เขต 7 สุพรรณบุรี) 5.76 เมตร, พุ่งแหลน หญิง ศศิปรีญา พ่วงชาวนา (เขต 8 นครศรีธรรมราช) 41.10 เมตร, วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร หญิง อภิญญา อาธิเวช (เขต 3 อุบลราชธานี) 1.01.20 น. (ทำลายสถิติเดิมที่ตัวเองเคยทำไว้ 1.02.00 นาที), วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร ชาย พิพัฒน์พร พ่วงพี (เขต 7 สุพรรณบุรี) 52.68 วินาที

เงือก‘ฝนปราย’ฟันทอง+ทุบสถิติ
ว่ายน้ำ กรรเชียง 200 เมตร หญิง ฝนปราย แย้มสรวล เงือกสาวเยาวชนทีมชาติ ว่ายนำม้วนเดียวแตะขอบสระคนแรกด้วยเวลา 2.23.78 นาที คว้าทองพร้อมทุบสถิติรุ่นพี่ทีมชาติอย่าง อารยา วงศ์วาท ที่เคยทำไว้ 2.24.65 นาที ขณะที่กรรเชียง 200 เมตร ชาย ภาคิน กะรัตน์ เขต 5 เชียงใหม่ คว้าทองด้วยเวลา 2.14.81 นาที
ส่วนทองรายการอื่น เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง ขนิษฐา นิ่มดำ จากเขต 10 กทม. 5.04.76 นาที, เดี่ยวผสม 400 เมตร ชาย สาริศ เพชรกูล เขต 10 กทม. 4.43.67 นาที, ฟรีสไตล์ 200 เมตร หญิง เบ็ญจมาภรณ์ สังขะวัตร์ เขต 10 กทม. 2.09.43 นาที, ฟรีสไตล์ 200 เมตร ชาย อภิวิชญ์ ครัดทัพ เขต 5 เชียงใหม่ 1.58.84 นาที, ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร ชาย เขต 10 กทม. 8.08.17 นาที

Advertisement

ขนไก่หนุ่ม‘นนทบุรี’โค่นแชมป์เก่า
แบดมินตัน ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เขต 1 นนทบุรี โค่นแชมป์เก่า เขต 10 กทม. สุดมัน 3-2 คู่ โดยคู่แรก ธีรภัทร เขียวหวาน ชนะ อัยการ โพธิ์พืช 2-0 เกม 21-16, 21-18 คู่สอง ชุติวัติ เปลี่ยนภักดี ชนะ วีรภัทร ภาคจรุง 2-1 เกม 21-15, 18-21, 21-8 ทำให้นนทบุรีนำ 2-0 คู่ แต่คู่สาม ธเนศ ธราทิฆัมพร-กำพล ศรีหงส์ แพ้ ปิยพัฒ วรรณลี-พชร สินคุณากร 0-2 เกม 21-17, 23-21
จากนั้นคู่สี่ ชุติวัติ เปลี่ยนภักดี-ธีรภัทร เขียวหวาน แพ้ อัยการ โพธิ์พืช-วีรภัทร ภาคจรุง 0-2 เกม 21-13, 21-18 ทำให้เสมอกัน 2-2 คู่ ต้องตัดสินคู่สุดท้าย ปรากฏว่า กำพล ศรีหงส์ ตบชนะ พชร สินคุณากร 2-0 เกม 21-9, 21-17 ช่วยให้นนทบุรีชนะ 3-2 คู่ เบียดครองแชมป์ ส่วนทองแดง เขต 2 ชลบุรี และเขต 5 ลำปาง
ขณะที่ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ แชมป์เก่า เขต 10 กทม. ไล่ต้อน เขต 5 ลำปาง 3-0 คู่ โดยคู่แรก บัณทิตา ขำสายทอง ชนะ วรธิดา หาอุปละ 2-0 เกม 21-11, 21-5 คู่สอง ศรารัตน์ เชื้อบ่อคา ชนะ ณัฐชา เรืองธรรม 2-1 เกม 17-21, 21-12, 21-16 และคู่สาม สรัลชนา ชัยกิตติวัฒน์-ธนัชพร ดำรงธรรมวุฒิ ชนะ ณัฐชา เรืองธรรม-ภาสิณี สุขสวัสดิ์ 2-0 เกม 21-13, 21-8 ทำให้ทีมสาว กทม. ชนะ 3-0 คู่ ป้องกันแชมป์ได้อีกสมัย ส่วนทองแดง เขต 1 นนทบุรี และเขต 7 นครปฐม

ยิม‘เมืองขุนแผน’ผงาด3ทอง
ยิมนาสติกศิลป์ เขต 7 สุพรรณบุรี กวาด 3 ทองจากอนาวิน โพธิ์ทอง คว้าคนเดียว 2 ทองจากบาร์คู่ ชาย 13.500 คะแนน, บาร์เดี่ยว ชาย 12.400 คะแนน ซึ่งนับเป็นทองเหรียญที่ 4 ของอนาวิน และอีกทองจากโต๊ะกระโดด ชาย สมภพ สวนดอกไม้ 12.975 คะแนน
ขณะที่เขต 5 เชียงใหม่ คว้า 2 ทองจากแทรมโพลีน ชาย อธิภัทร สุวเสริม 30.3 คะแนน และแทรมโพลีน หญิง กาญจณี กันทะวัง 30.8 คะแนน เช่นเดียวกับเขต 10 กทม. ศศิวิมล เมืองพวน คว้าคนเดียว 2 ทองจากคานทรงตัว หญิง 10.550 คะแนน และฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ หญิง 11.900 คะแนน ซึ่งนับเป็นทองเหรียญที่ 4 ของศศิวิมลด้วย

ปั่น‘สุราษฎร์-สระบุรี’แชมป์เสือภูเขา
จักรยาน เสือภูเขา ครอสคันทรีหญิง นาตาลี ปัญญาวัน นักปั่นสาวเชื้อสายเยอรมนีจากเขต 8 สุราษฎร์ธานี ดีกรีแชมป์เยาวชนเอเชีย ปี 2559 และทายาทของ สะอาด ปัญญาวัน อดีตนักโต้คลื่นทีมชาติไทย เจ้าของเหรียญเงินเอเชี่ยนเกมส์ 2 สมัย และเหรียญทองซีเกมส์ 6 สมัย โชว์ฟอร์มสมเป็นลูกไม้หล่นไม่ไกลต้น คว้าทองด้วยเวลา 1.02.27.48 ชั่วโมง ส่วนเงิน ยลธนันท์ พลกล้า จากเขต 1 สระบุรี 1.02.58.82 ชั่วโมง และทองแดง ธีรรัตน์ พิทยานุรักษ์ จากเขต 1 สิงห์บุรี 1.04.19.68 ชั่วโมง
ขณะที่เสือภูเขา ครอสคันทรีชาย พูนศิริ ศิริมงคล นักปั่นหนุ่มร่างเล็กเยาวชนทีมชาติ จากเขต 1 สระบุรี ควบสองล้อคู่ใจปั่นทำเวลาดีที่สุด 1.02.10.75 ชั่วโมง คว้าทองไปครอง ขณะที่เงิน พลฉัตร นาคทองคำ จากเขต 2 ชลบุรี 1.02.51.75 ชั่วโมง และทองแดง วิชยุตม์ สายสิงห์ จากเขต 3 อำนาจเจริญ 01.03.16.05 ชั่วโมง

ยกเหล็ก‘เจ้าถิ่น’เหมา3ทอง
ยกน้ำหนัก รุ่น 69 กก.ชาย ประยงค์ จักรแก้ว จอมพลังหนุ่มเจ้าถิ่นเขต 3 นครราชสีมา กวาด 3 ทองจากท่าสแนทช์ 120 กก., ท่าคลีนแอนด์เจิร์ก 150 กก.และน้ำหนักรวม 270 กก. ขณะที่รุ่น 58 กก.หญิง พัชราลักษณ์ พลบุญ จากเขต 2 ชลบุรี คว้า 2 ทองจากท่าคลีนแอนด์เจิร์ก 94 กก. และน้ำหนักรวม 176 กก. และได้อีก 1 เงินจากท่าสแนทช์ 82 กก. ส่วนทองท่าสแนทช์ ไอลดา เอ็มดู จากเขต 8 นครศรีธรรมราช 83 กก. และไอลดาได้เพิ่ม 2 เงินจากท่าคลีนแอนด์เจิร์ก 92 กก. และน้ำหนักรวม 175 กก.

ยูโด‘ชลบุรี’หวาดเรียบ2ทอง
ด้านผลกีฬาอื่นที่น่าสนใจ (เฉพาะทอง) ยูโด ต่อสู้ทีมชาย เขต 2 ชลบุรี (นัทธพงศ์ รักวิชาชัย, อครเดช มหาหิง, ประสิทธิ์ พูลกลาง, ประสิทธิ์ชัย บุ้งทอง และรัฐนันท์ ควนสถาน), ต่อสู้ทีมหญิง เขต 2 ชลบุรี (จริณพร รักสัตย์, ประภาทิพย์ นาคราช, ปัทมา พูลสวัสดิ์, ยศพร แสงศิริ และศศิธร ทองดี) ทำให้ทีมยูโดชลบุรีคว้า 2 แชมป์ทั้งทีมชาย และทีมหญิง
ยิงปืน ปืนสั้นอัดลม ทีมชาย สุพรรณบุรี (ชิษณุพงศ์ ปะดุกา, ปฐมพล นาคเอี่ยม, พีชณัฐ คล้ายสุบรรณ) 1659 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม ทีมหญิง กทม. (กัลยกร หิรัญเพิ่ม, ชิดชนก หิรัญเพิ่ม, ลักษิกา ศรีนิติวรวงศ์) 1093 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม บุคคลหญิง กัลยกร หิรัญเพิ่ม (เขต 10 กทม.) 371 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม บุคคลชาย พีชณัฐ คล้ายสุบรรณ (เขต 7 สุพรรณบุรี) 1659 คะแนน, หมากล้อม คู่ชาย เขต 10 กทม. (พชร สุขีฐาน, เมธาพร เจือจันทร์) คู่หญิง เขต 3 นครราชสีมา (ภิญญาดา ศรอารา, วณิชชา พิทักษ์วาณิชย์), คู่ผสม เขต 10 กทม. (ปัญญกร เหมรัตนากร, พิชชาภา นิ่งกลาง)

23 เอ ตจว

DSC_3667

h1

2

4

QR Code
เกาะติดทุกสถานการณ์จาก Line@matichon ได้ที่นี่
Line Image