‘สุธาสินี’ คว้าทองปิงปองทีม ‘รัชนก’ นำทัพเข้าชิง ‘ม.กรุงเทพธนบุรี’ ถ่อมตัวยังไม่มองถึงแชมป์สมัย2

“หญิง” สุธาสินี เสวตรบุตร นักปิงปองทีมชาติไทย นำทีมมหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรีคว้าแชมป์เทเบิลเทนนิส ทีมหญิง และเป็นแชมป์ประเภทนี้สมัย 2 ของตัวเอง กับ 2 สถาบัน ในการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 46 “ราชภัฏอุบลราชธานีเกมส์” ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี เมื่อวันที่ 14 มกราคม ซึ่งเป็นการแข่งขันวันที่ 4 
สุธาสินีเป็นแชมป์เก่ารายการนี้ร่วมกับ ม.รัตนบัณฑิต เมื่อครั้งที่แล้ว ปีนี้มาเรียนระดับปริญญาโท กับ ม.กรุงเทพธนบุรี และไม่พลาดช่วยทีมเอาชนะจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 3-0 คู่ ในรอบชิงชนะเลิศ คว้าแชมป์ได้สำเร็จ 

คู่แรก สุธาสินี ชนะ อภิชญา ศรีเทวฤทธิ์ 8-11, 11-6, 11-5, 11-6 คู่สอง ลักษิกา ทองทรัพย์ ชนะ อารียา แสงเป๋า 11-9, 10-12, 14-12, 11-6 คู่สาม ชนิดา ศรีปราบ ชนะ มนอัปสร สฤษดิ์อภิรักษ์ 16-14, 11-8, 11-9
ทั้งนี้ นักตบลูกเด้งทีมชาติไทยยังเหลือการแข่งขันอีก 3 ประเภท คือ หญิงเดี่ยว ที่เป็นรองแชมป์เมื่อปีที่แล้ว หญิงคู่และคู่ผสม 

ขณะที่ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ ม.ธนบุรี รองแชมป์เมื่อปีที่แล้ว กลับมาคว้าเหรียญทองได้สำเร็จ ด้วยการชนะ ม.ธรรมศาสตร์ 3-0 คู่ คู่แรก ศรายุทธ ตันเจริญ ชนะ นภัทร พานิชเจริญ 11-7, 11-6, 11-6 คู่สอง สุชาติ พิทักษ์กุลสิริ ชนะ ชัยเดช ม่วงหวาน 11-9, 12-10, 11-7 คู่สาม กิตติศักดิ์ วงศ์คำทอง ชนะ รชต ธีรัฐตินันท์ 11-5, 11-5, 9-11, 11-7

ว่ายน้ำเจ๋งทำลายสถิติ5จาก7รายการ
นักว่ายน้ำทีมชาติไทยทุบสถิติวันแรก 5 จาก 7 รายการที่ลงแข่งขัน สรุปว่ายน้ำ(เฉพาะทอง) ฟรีสไตล์ 800 เมตรชาย ธนกฤต กิตติยะ(ม.รามคำแหง) 8.21.46 นาที ฟรีสไตล์ 200 เมตรหญิง เอมมิกา หิมะทองคำ(จุฬาฯ) 2.08.26 นาที ผีเสื้อ 100 เมตรหญิง ศุภสุตา สุนทรโชติ(ม.เกษตรศาสตร์) 1.02.56 นาที เดี่ยวผสม 400 เมตรชาย ณัฐพงษ์ เกษอินทร์(ม.กรุงเทพธนบุรี) 4.30.33 นาที(ทำลายสถิติ) กบ 50 เมตรหญิง เจนจิรา ศรีสอาด(ม.เกษมบัณฑิต) 32.52 วินาที(ทำลายสถิติ) ผีเสื้อ 200 เมตรชาย นวพรรษ วงค์เจริญ(จุฬาฯ) 2.01.33 นาที(ทำลายสถิติ) ผลัดผสม 4×100 เมตรหญิง จุฬาฯ (ขนิษฐา นิ่มดำ, พรสุดา ไวนิยมพงศ์, ณัฐวศา ดีงาม, กัญญาภัค ส้อสกุล) 4.27.35 นาที(ทำลายสถิติ)  

เรือพายทีมชาติโกยทองตามคาด
ทัพเรือพาย ม.กรุงเทพธนบุรี และสพล.ที่มีนักกีฬาทีมชาติร่วมทีมมาหลายคน กวาดเหรียญทองกันสนุกมือ ในการแข่งขันเรือพาย ระยะ 500 เมตร 

กรรเชียงชาย 1 คน พายคู่ จารุวัฒน์ แสนสุข(ม.กรุงเทพธนบุรี) 1.42.46 นาที คยัคชาย 1คน อานนท์ ภู่คง(สพล.) 1.56.84 นาที เรือยาว 10 ฝีพายหญิง ม.เกษตรศาสตร์ 2.28.44 นาที แคนูชาย 1 คน วิทยา ห้องแก้ว(ม.กรุงเทพธนบุรี) 2.06.47 นาที เรือยาว 5 ฝีพายชาย ม.สยาม 1.57.50 นาที กรรเชียงหญิง 1 คน พายคู่ รจนา รักเหล่า(ม.กรุงเทพธนบุรี) 1.53.41 นาที คยัคชาย 4 คน สพล. 1.40.09 นาที เรือยาว 5 ฝีพายหญิง มทร.สุรนารี 2.17.00 นาที กรรเชียงชาย 2 คน พายคู่ ศรราม ศิลปศร, พิพัฒน์ ปิยศักดิ์สันติกุล(สพล.) 1.37.65 นาที เรือยาว 10 ฝีพายชาย สพล. 2.16.00 นาที

เมย์นำทีมกรุงเทพธนฯชิงแบดทีม
“เมย์” รัชนก อินทนนท์ นำทีมแบดมินตันทีมหญิง ม.กรุงเทพธนบุรี เข้าชิงตามคาด หลังคว้าชัย 2 แมตช์ ในวันเดียว รอบ 8 ทีม ม.กรุงเทพธนบุรี ชนะ ม.มหิดล 3-1 คู่ เข้ารอบรองชนะเลิศ ชนะ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 3-0 คู่ ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับ ม.กรุงเทพ 

กรุงเทพธนฯถ่อมตัวยังไม่มองถึงเจ้าทอง
ดร.บังอร เบ็ญจาธิกุล อธิการบดีมหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี กล่าวว่า ถึงแม่เป้าหมายของสถาบันจะต้องการรักษาแชมป์ทุกรายการที่ได้มาจากเมื่อครั้งที่แล้ว แต่การป้องกันเจ้าเหรียญทองอีกสมัย ยังถือว่าเป็นเรื่องที่เร็วเกินไป แม้จะเริ่มทำเหรียญทองนำอันดับ 2 อยู่ค่อนข้างห่าง แต่ยังต้องลุ้นกันจนถึงการแข่งขันวันสุดท้าย ถึงจะมั่นใจว่าจะได้เป็นเจ้าเหรียญทองอีกสมัยหรือไม่ และไม่อยากกดดันนักกีฬา ทุกครั้งที่มาให้กำลังใจนักกีฬาก็จะบอกว่าให้ทุกคนทำให้ดีที่สุด ตามนโยบายที่ว่าแข็งแกร่ง มุ่งมั่น ทำให้ถึงที่สุด

สรุปเหรียญรางวัล 

1.ม.กรุงเทพธนบุรี 33 ทอง 11 เงิน 8 ทองแดง
2.จุฬาฯ 15 ทอง 15 เงิน 12 ทองแดง
3.ม.รัตนบัณฑิต 15 ทอง 1 เงิน 5 ทองแดง
4.สพล. 13 ทอง 27 เงิน 18 ทองแดง
5.ม.เกษมบัณฑิต  7 ทอง 6 เงิน 4 ทองแดง
6.ม.เกษตรศาสตร์  5 ทอง 9 เงิน 17 ทองแดง
7.ม.ศรีปทุม  5 ทอง 2 เงิน 6 ทองแดง
8.มทร.สุรนารี  4 ทอง 5 เงิน 5 ทองแดง
9.มรภ.อุบลราชธานี  4 ทอง 2 เงิน 3 ทองแดง
10.ม.กรุงเทพ  4 ทอง 0 เงิน 6 ทองแดง

ติดตามข่าวเด็ดกีฬาดัง ทาง Line@ มติชนกีฬา (@matisport) คลิกเลย
เพิ่มเพื่อน

เกาะติดทุกสถานการณ์จาก
Line @Matichon ได้ที่นี่

LINE @Matichon